Home ठाणे लोकसभा निवडणुक २०२४ मध्ये नरेंद्र मोदी तिसर्‍यांदा पंतप्रधान होणार का ?

लोकसभा निवडणुक २०२४ मध्ये नरेंद्र मोदी तिसर्‍यांदा पंतप्रधान होणार का ?

147
0

पिंपरी-चिंचवड,दि.०६ २०२३(प्रजेचा विकास न्युज प्रतिनिधी):-लोकसभा निवडणुकीत पारड फिरणार का एनडीए विरुद्ध इंडिया असा सामना पाहायला मिळणार त्यात बंडखोरांची मांडीआळी जास्त प्रमाणात पाहायला मिळणार

लोकसभा निवडणूक २०२४ एप्रिल ते मे २०२४ दरम्यान भारतात लोकसभा निवडणुका होणे अपेक्षित आहे. लोकसभेचा कार्यकाळ १६ जून २०२४ रोजी संपत आहे. गेल्या लोकसभा निवडणुका एप्रिल-मे २०१९ मध्ये झाल्या होत्या. निवडणुकीनंतर, भारतीय जनता पक्षाच्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने केंद्र सरकारची स्थापना केली, नरेंद्र मोदी पंतप्रधान (पीएम नरेंद्र मोदी) राहिले.

भारतीय जनता पक्ष (भाजप), काँग्रेस, भारतीय कम्युनिस्ट पार्टी (सीपीआय(एम), बहुजन समाज पार्टी (बसपा), नॅशनल पीपल्स पार्टी (एनपीपी) आणि आम आदमी पार्टी (आप) यांच्यासह ६ राष्ट्रीय पक्ष निवडणूक लढवत आहेत. या पक्षांपैकी भाजप आणि काँग्रेस हे निवडणुकीचे प्रमुख दावेदार आहेत (लोकसभा निवडणूक २०२४ राष्ट्रीय पक्ष).

नरेंद्र मोदी सलग तिसर्‍यांदा पंतप्रधान होणार का, या कडे सर्व भांडवलदार वर्गाचे लक्ष आहे.

भाजप २०२४ च्या लोकसभा निवडणुकीत यूपीमध्ये सर्वोत्तम कामगिरी करू शकते. येथे पक्षाला ८० पैकी ७२ जागा मिळण्याची अपेक्षा आहे. बिहार-बंगालमध्ये नुकसान होऊ शकते.विरोधी पक्षांच्या सर्व प्रयत्नांना न जुमानता नरेंद्र मोदी २०२४ मध्ये सलग तिसऱ्यांदा सत्तेत परत येऊ शकतात. निवडणुकीत भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीएला ४३ टक्के मतांसह ३०६ जागा मिळण्याची शक्यता नाकारता येत नाही, तर इंडिया आघाडीला ४१ टक्के मतांसह १९३ जागा मिळण्याची शक्यता आता तरी उदभवते, जास्त मतांची टक्केवारी. भेटणे हे दोन्ही आघाड्याना अपेक्षित आहे.
भाजप २८७ जागांसह स्वबळावर बहुमताचा आकडा पार करू शकतो, जे २०१९ च्या लोकसभा निवडणुकीत मिळालेल्या ३०३ जागांपेक्षा १३ कमी आहे. २०१९ मध्ये एनडीएने ३३३ जागा जिंकल्या होत्या.

यंदा भाजप आणि काँग्रेसच्या मतांची टक्केवारी वाढू शकते

२०२४ च्या निवडणुकीत भाजपच्या मतांची टक्केवारी २ टक्क्यांनी वाढून ३९ टक्क्यांपर्यंत पोहोचू शकते, अंदाज वर्तवला जात आहे. काँग्रेसच्या मतांची टक्केवारीही दोन टक्क्यांनी वाढून २२ टक्क्यांपर्यंत जाण्याची शक्यता आहे. मात्र हे प्रमाण भाजपपेक्षा १७ टक्के कमी आहे. इतर पक्षांचे मताधिक्य ४३ टक्क्यांवरून ३९ टक्क्यांवर येण्याची शक्यता आहे. काँग्रेसला ७४ जागा मिळण्याची अपेक्षा आहे, जी २०१७ नंतरची सर्वाधिक असेल. तर इतर पक्षांना १८२ जागा मिळण्याची शक्यता अद्याप तरी आहे.

बिहार आणि पश्चिम बंगालमध्ये इंडिया चा फायदा होण्याची शक्यता आहे

पश्चिम बंगाल आणि बिहारमध्ये इंडिया आघाडीला धार मिळण्याची शक्यता आहे. पश्चिम बंगालमध्ये भारत आघाडीला ४२ पैकी २४ जागा मिळू शकतात, तर एनडीएला १८ जागा मिळू शकतात,बिहारमध्ये इंडिया आघाडीला २६ जागा मिळण्याची शक्यता आहे, तर एनडीएला १८ जागा मिळू शकतात.

यूपीमध्ये भाजप पुन्हा २०१४ सारखी कामगिरी करू शकते

भाजप २८१४ प्रमाणे उत्तर प्रदेशमध्ये पुन्हा चमकदार कामगिरी होऊ शकते. ४९ टक्के मतांसह ८० पैकी ७२ जागा मिळण्याची अपेक्षा आहे. भारत आघाडी, ज्यामध्ये समाजवादी पक्षाचाही समावेश आहे, ३८ टक्के मतांसह ८ जागा जिंकू शकतात.

पंतप्रधानपदासाठी विरोधकांकडून राहुल गांधींना पहिली पसंती आहे तर …..,

२०२४ मध्ये विरोधी आघाडी इंडिया एनडीएला पराभूत करू शकणार नाही, असे अनेक सर्वेक्षण करणार्‍या बहुतांश लोकांनी म्हटले आहे. असा विचार करणाऱ्यांची संख्या जवळपास ५५ टक्के होती, तर ३४ टक्के लोकांचा असा विश्वास होता की एनडीएचा पराभव होऊ शकतो.इंडिया आघाडीचे नेतृत्व करण्यासाठी विरोधकांनी राहुल गांधी यांना सर्वात आवडते मानले आहे, त्यानंतर पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी आणि त्यानंतर दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल आहेत.महाराष्र्टाचे शरद पवार आहेत माञ जवळजवळ राहुल गांधीच नाव चर्चेत आणि लोक प्रियतेत आहे.

Previous articleडाॅ.अशोक शिलवंत यांच्या तृतीय स्मृती दिना निमित्त पुरस्कार वितरण सोहळ्याचे आयोजन
Next article‘विरोधी पक्षाच्या अस्तित्वाचा’ सत्तापक्षाकडुन सन्मान.. हा लोकशाहीचा गाभा..- काँग्रेस राज्य प्रवक्ते गोपाळदादा तिवारी.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

12 − 11 =